56th Baeksang Arts Awards ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลสายโทรทัศน์ & ภาพยนตร์



โทรทัศน์

ละครยอดเยี่ยม (Best Drama)
  1. When the Camellia Blooms (KBS2)
  2. Crash Landing on You (tvN)
  3. Kingdom 2 (Netflix)
  4. Hot Stove League (SBS)
  5. Hyena (SBS)

ผู้กำกับละครยอดเยี่ยม (Best Director)
  1. คิมซองยุน - Itaewon Class (JTBC)
  2. โมวานอิล - The World of the Married (JTBC)
  3. อีจองฮโย - Crash Landing on You (tvN)
  4. จองดงยุน - Hot Stove League (SBS)
  5. ชายองฮุน - When the Camellia Blooms (KBS2)

บทละครยอดเยี่ยม (Best Screenplay)
  1. คิมลูริ - Hyena (SBS)
  2. พัคจีอึน - Crash Landing on You (tvN)
  3. อีชินฮวา - Hot Stove League (SBS)
  4. อีอูจอง - Hospital Playlist (tvN)
  5. อิมซังชุน - When the Camellia Blooms (KBS2)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
  1. คังฮานึล - When the Camellia Blooms (KBS2)
  2. นัมกุงมิน - Hot Stove League (SBS)
  3. พัคซอจุน - Itaewon Class (JTBC)
  4. ฮยอนบิน - Crash Landing on You (tvN)
  5. จูจีฮุน - Kingdom 2 (Netflix)

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
  1. กงฮโยจิน - When the Camellia Blooms (KBS2)
  2. คิมฮเยซู - Hyena (SBS)
  3. คิมฮีแอ - The World of the Married (JTBC)
  4. ซนเยจิน - Crash Landing on You (tvN)
  5. อีจีอึน / IU - Hotel Del Luna (tvN)

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
  1. คิมยองมิน - The World of the Married (JTBC)
  2. ยังคยองวอน - Crash Landing on You (tvN)
  3. โอจองเซ - When the Camellia Blooms (KBS2)
  4. ยูแจมยอง - Itaewon Class (JTBC)
  5. จอนซอกโฮ - Hyena (SBS)

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
  1. ควอนนารา - Itaewon Class (JTBC)
  2. คิมซอนยอง - Crash Landing on You (tvN)
  3. ซอจีฮเย - Crash Landing on You (tvN)
  4. ซนดัมบี - When the Camellia Blooms (KBS2)
  5. ยอมฮเยรัน - When the Camellia Blooms (KBS2)

นักแสดงหน้าใหม่ชายยอดเยี่ยม (Best New Actor)
  1. คิมคังฮุน - When the Camellia Blooms (KBS2)
  2. อันโบฮยอน - Itaewon Class (JTBC)
  3. อันฮโยซอบ - Dr. Romantic 2 (SBS)
  4. องซองอู - At Eighteen (JTBC)
  5. อีแจอุค - Extraordinary You (MBC)

นักแสดงหน้าใหม่หญิงยอดเยี่ยม (Best New Actress)
  1. คิมดามิ - Itaewon Class (JTBC)
  2. จอนมีโด - Hospital Playlist (tvN)
  3. จอนยอบิน - Be Melodramatic (JTBC)
  4. จองจีโซ - The Cursed (tvN)
  5. ฮันโซฮี - The World of the Married (JTBC)



ภาพยนตร์

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Film)
ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Director)
  1. บงจุนโฮ - Parasite
  2. คิมโบรา - House of Hummingbird
  3. อูมินโฮ - The Man Standing Next
  4. อีจงออน - Birthday
  5. จองจียอง - Black Money

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Screenplay)
  1. บงจุนโฮ & ฮันจีวอน - Parasite
  2. คิมโบรา - House of Hummingbird
  3. อีจีมิน & อูมินโฮ - The Man Standing Next
  4. อีซังกึน - Exit
  5. อิมแดฮยอง - Moonlit Water

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
  1. ซงคังโฮ - Parasite
  2. อีบยองฮอน - The Man Standing Next
  3. อีเจฮุน - Time to Hunt
  4. โจจองซอก - Exit
  5. ฮันซอกกยู - Forbidden Dream

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
  1. โจยอจอง - Parasite
  2. จองยูมิ - Kim Ji Young: Born 1982
  3. คิมโซจิน - Another Child
  4. คิมฮีแอ - Moonlit Water
  5. จอนโดยอน - Birthday

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
  1. พัคมยองฮุน - Parasite
  2. อีฮีจุน - The Man Standing Next
  3. วอนฮยอนจุน - The Divine Move 2
  4. อีกวางซู - Inseparable Bros
  5. คิมยองมิน - Lucky Chan Sil

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
  1. พัคโซดัม - Parasite
  2. อีจองอึน - Parasite
  3. คิมมีคยอง - Kim Ji Young: Born 1982
  4. คิมกุกฮี - Tune in for Love
  5. คิมแซบยอก - House of Hummingbird

นักแสดงหน้าใหม่ชายยอดเยี่ยม (Best New Actor)
  1. พัคมยองฮุน - Parasite
  2. พัคแฮซู - Time to Hunt
  3. พัคฮยองชิก - Juror 8
  4. อันจีโฮ - A Boy and Sungreen
  5. จองแฮอิน - Tune in for Love

นักแสดงหน้าใหม่หญิงยอดเยี่ยม (Best New Actress)
  1. จางฮเยจิน - Parasite
  2. คังมัลกึม - Lucky Chan Sil
  3. คิมโซฮเย - Moonlit Water
  4. คิมฮเยจุน - Another Child
  5. พัคจีฮู - House of Hummingbird

ที่มา (1)
ใหม่กว่า เก่ากว่า